Somo la tatu: kosa la Waisraeli. Utangulizi wa maandiko ya yahusuyo siku za mwisho. Maandiko yanayohusu siku za mwisho yanahusu kutunza imani badala ya kulemewa na uovu na kutotenda haki katika dunia wakati wa siku za mwisho. Yanaelezea muda ambao Mungu kwa ghafla ataingilia kati duniani akiadhibu uovu na akiwasaidia watu wake. Maandiko ya siku za mwisho katika Agano la Kale ni pamoja na kitabu cha Danieli, Zekaria, Yoeli, Ezekieli thelathini na saba hadi thelathini na tisa na Isaya ishirini na nne hadi 27. Kwenye Agano Jipya tunapata kitabu cha Mathayo 24, Luka 24, Mako 13, Wathesalonika wa Pili sura ya pili na Ufunuo. Neno ambalo mara kwa mara linatumika kwa ajili ya muda wa mwisho wa Mungu kwingilia kati ni siku ya Bwana. Baadhi ya vifungo kwenye Agano la Kale welezea siku ya Bwana kama ni kule muda ambao wa mataifa wataadhibiwa kwa yale waliokuwa wameifanyia Israeli. Baadhi ya mifano ni Zekaria 12 na Yoeli tatu. Wayahudi wengi walianza kudhania kwamba Wayahudi hawakuwa na haja ya kuhofia chochote kuhusiana na hukumu ya mungu manabii walijitahidi kuwaonesha kwamba hata wao watapaswa kuhukumiwa kama watakuwa watenda dhambi zefania sura ya kwanza mstari wa kumi na mbili na amos sura ya tano mstari wa kumi na nane hadi ishirini na saba na kwamba hawataepuka kwa sababu wao ni Wayahudi. Lakini dhana hii iliendelea kubaki. Ilikuwa ni vigumu kwa Wayahudi kukubali ukweli kwamba walihitaji kuokoka. Kwa mfano, ubatizo ulikuwa ni sherehe walioitumia kuwaingiza umataifa kwenye Uyahudi. Hawakuwabatiza Wayahudi. Yohani Mbatizaji aliwabatiza Wayahudi, na kitendo chake hicho kiliwagadhibisha Wayahudi ambao walifikiri kwamba hawakuwa wanahitaji ubatizo au msamaha. Walidhania kwamba walikuwa wamependelewa na Mungu kwa sababu walikuwa ni uzao au watoto wa Ibrahimu. Mathayo sura ya 3 mstari wa tisa. Kwenye kitabu cha Warumi, Paulo anarejelea kwenye maneno haya ya siku ile ya hasira. Sura ya pili mstari wa tano. Na katika siku ile Mungu atakapozi hukumu. Sura ya pili mstari wa kumi na sita. Marejeo haya yanatokana na mada iliyoko katika sura ya kwanza mstari wa kumi na sita hadi kumi na nane kwamba Injili huleta ukovu unaotoepusha na siku ile ya asira. Katika sura ya pili mstari wa pili hadi watatu anawashangaza Wayahudi wanaojesabia haki ambapo ukweli ni kwamba walikuwa pia na sababu ya kuwa na hofu na siku ile ya Bwana kwani hata Wayahudi wanahitaji wokovu. Kifungu cha kujifunza: Warumi sehemu ya pili kifungu cha pili. Katika somo hili tutaendelea kujifunza sehemu ya pili ya kitabu hiki cha Warumi. Katika somo linalotangulia tulisoma kifungu kinachoelezea kuhusu kosa la Wamataifa. Kifungu hiki cha sura ya pili mstari wa kwanza hadi 29, kinaelezea kosa la Waisraeli. Sehemu ya pili ni sura ya kwanza mstari wa 18 hadi sura ya tatu mstari wa ishirini. Jambo kuu katika sehemu hii ya pili ni kwamba kila mtu katika dunia hii amekiuka mapenzi ya Mungu na yuko chini ya hukumu. Hakuna mtu anayeweza kuokoka kwa kufuata yale anayoyataka Mungu, kwa sababu kila mtu tayari ameshayakiuka matakwa hayo. Kwanza, Paulo anatoa ufafanuzi kwamba wa mataifa wamekataa kuwa na ufahamu wa Mungu na wakageukia kwenye sanamu na tamaa za dhambi. Kisha anaelezea hali ya Waisraeli ambao walikuwa na sheria ya Mungu lakini hawakuifuata au hawakuitii. Sasa tajifunza kifungu kinachohusiana na Waisraeli. Hapa Paulo anabadilika kutoka katika nafsi ya tatu wao, na kugeukia katika nafsi ya pili wewe. Anazungumza na mtu yeyote aliyefikiria kwamba injili haikuwahusu kwa sababu tayari walikuwa wamefikia katika kutimiza viwango vya kuwa wenye haki. Wayahudi wengi walikuwa katika kundi hilo, na sehemu hii inazungumza kwa ajili yao. Sura ya pili mstari kumi na saba. Lakini wa mataifa walio na maadili ya viwango vya juu wanaweza pia wakawa kunikosa na lufanana. Anaonyesha kwamba mtu anayejifikiria kwamba ni mwenye haki bila ya neema ni mnafiki na mwenye hatia. Jambo kuu katika sura ya pili, Wayahudi wana hatia ya dhambi zinazofanana na wanazofanya wa mataifa, na kwa sababu hiyo watahukumiwa vile vile na Mungu. Mutasari wa sura ya pili. Sura ya pili mstari wa kwanza na mstari wa kumi na moja ndizo zinazofanya jambo kuu. Sura ya pili ya mstari wa kwanza inaelezea cool wa kwamba Wayahudi wote kwa pamoja wana hatia inayofanana. Sura ya pili mstari wa kumi na moja inaelezea kwamba Mungu hana upendeleo. Sehemu nyingine inayoendelea katika sura hii inajenga hoja inayotokana na taarifa zilizoko katika aya hizo. Aliyopo hapo hayana kisingizio au udhuru, kama vile ambavyo wapagani au makafiri hawana pia cha kusingizia au udhuru. Sura ya kwanza mstari wa ishirini sura ya pili Tatu kinaonesha ni kwa nini Wayahudi wanategemeo la kupewa upendeleo, kwa sababu walipokea ufunuo wa Mungu na walikuwa na dini. Mafunuo hayo kwenye Warumi sura ya kwanza, Paulo alieleza ukweli kwamba wamataifa wanastahili hukumu. Kila muyahudi na hili kisha. Kwenye sura ya pili mstari wa kwanza Paulo anaogofya Wayahudi kwa kuonesha hatia yao. Nao pia walivunja sheria na wanastahili hukumu ile ile kama wa mataifa. Walitegemea kwamba wangesamewa kwa sababu walikuwa Wayahudi ambao walifahamu sheria ya Mungu na walikuwa na dini iliyo sahihi. Mamilioni ya watu leo wako katika kundi hili, wanafikiri kwamba wanakubalika na Mungu kwa sababu wanaamini katika Mungu na wanatekeleza taratibu na mifumo ya dini, wakati huku wakiendelea kutenda dhambi. Je, kuna watu wengi katika jamii yako ambao kimakosa wanajifikiria kwamba wao ni Wakristo. Ni kwa nini wanafikiria hivyo? Mwanafunzi atapaswa asoma Warumi sura ya pili mstari wa kwanza hadi ishirini na tisa. Maelezo ya aya kwa aya. Sura ya pili mstari wa kwanza, kwamba Wayahudi hawakuwa na kisingizio au udhuru; inalinganisha na hali ya mataifa ambao walikuwa hawana kisingizio au udhuru, sura ya kwanza mstari wa ishirini. Wazo hilo lingeleta mshituko kwa Muyahudi anayejihesabia mwenye haki kama ambavyo ingekuwa kwa binadamu wa sasa anayejidhania kwamba yeye ni mzuri wa kutosha. Kwa kuwa hukumu wengine walijihukumu wenyewe pia kwa sababu walikuwa wana hatia katika dhambi zile zile zinazofanana. Wajibu wao uliongezeka kwa kuwa walikuwa na ufahamu wa ukweli. Yesu alisema kwamba miji mingine ya Israeli itahukumiwa vibaya kuliko hata ilivyokuwa kwa Sodoma na Gomora, Mathayo kumi na moja mstari ishirini na moja hadi ishirini na nne. Aya hii inarejelea kwa mtu anayefikiria kwamba anaweza akawahukumu wengine na kisha akajisabia yeye kwamba ni mwenye haki. Sehemu nyingine ya sura iliyobakia inamweka Mungu kwenye jukumu la kuwa jaji na inaonyesha kwa jinsi gani hukumu yake ni tofauti na ya wale wanao hukumu katika njia ya kujipendelea wenyewe. Sura ya pili mstari wa pili na watatu. Hukumu ya Mungu iko katika viwango vya uhakika. Mungu hatoa hukumu yake kwa kutumia viwango vinavyobadilika na visivyo sahihi vya kibinadamu. Sura ya pili mstari wa nne Mungu ametoa maangalizo maalum kwa Wayahudi, kwa hiyo walifikiria kwamba atapinda haki kwa ajili ya kuwapendelea. Ni kweli wema wake kwao ulikuwa ni wa kuongoza kwenye toba na siyo kuiondoa haki. Kwa hiyo watu wengi udharau wema wa Mungu kwa kuona kwamba ni sawa na swala la kawaida tu na ukarimu na uvumilivu kila ambacho mtu wa dunia anataka kutoka kwa Mungu ni mafanikio ya mali pamoja na kumvumilia wakati anaendelea kutenda dhambi. Kuona wema wa Mungu katika njia hii ni kudharau wema wake. Wale ambao wamesikia habari za Mungu wana hatia zaidi, kwa sababu wema wake Mungu uliwapa nafasi ya kutubu. Sura ya pili mstari wa tano, kuchelewa kwa muda wakati wanapoendelea kutenda dhambi badala ya kutubu, kulikuwa kunalikimbiza ghadhabu. Kwa kuwa walikuwa wanajua ukweli, wanakuwa watu wa kuwajibika zaidi, na kwa hiyo ghadhabu ya Mungu iliongezeka dhidi ya kutokutii kwao. Sehemu inayofuata ni muhimu sana kwa ajili ya kuelewa sehemu iliyobakia ya sura hii. Hukumu ya matendo. Tunapokuja kwenye eneo la hukumu, je, mambo tuliyotenda duniani yatakuwa muhimu? Hukumu ya mwisho itakuwa ni kutathmini matendo. Mungu ataadhibu na kuwazawadia watu kutokana na matendo yao walioyafanya kutakuwepo na madaraja ya adhabu na thawabu kwa ajili ya watu wa aina mbalimbali Waibrania mbili mstari, mstari wa pili Waibrania kumi mstari wa ishirini na nane hadi ishirini na tisa Mathayo sura ya kumi mstari wa arobaini na mbili Luka kumi na mbili arobaini na saba hadi 48 Wakorintho wa pili sura ya tano mstari wa kumi. Wazo kwamba wenye dhambi wanahukumiwa tu kwa ajili ya kutoamini sio la kimaandiko katika Ufunuo ishirini mstari wa kumi na mbili. Watu wanahukumiwa kutokana na kumbukumbu za matendo yao katika Wakorintho wa pili sura ya tano mstari wa kumi panasema watu wote ikiwa ni pamoja na watu waliokoka watahukumiwa kwa matendo yao. Wakorintho wa kwanza sura ya tatu mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tano inaonyesha kwamba Wakristo watapokea thawabu tofauti tofauti kulingana na nia, bidii na ubora, yaani dhahabu, fedha mawe ya thamani, miti majani na manyasi. Kwa matendo yao, wakristo wote watapata thawabu, kwa sababu wakristo wote wa kweli wanafanya matendo mazuri, lakini sio matendo yao yote yatakayokuwa na usawa unaofanana. Matendo ya watu walioamini ambayo hayatapita kwenye jaribio la viwango vya ubora itateketezwa kwa moto. Kwenye Warumi mbili inaonyesha kwamba baadhi ya watu ambao hawajawahi kusikia injili ya Agano Jipya hawatahukumiwa kwa ajili ya matendo yao. Una sura ya pili, mstari wa saba na mstari wa kumi na mstari wa hadi hiyo haimaanishi kwamba kuna watu ambao hawajawahi kutenda dhambi, na kwa hiyo wanaweza wakakubalika kwa matendo yao bila ya neema, kwa kuwa kwenye sura ya tatu msora ya kumi na tisa hadi ishirini wanasema kwamba watu wote wametenda dhambi. Watu ambao matendo yao yanakubalika ni wala ambao wamejionea neema inayoitwa kutahiriwa moyo, matendo yao yamethibitishwa na Mungu, sura ya pili ishirini na tisa. Hii neema ya upasuaji kwenye moyo ilikuwa imeahidiwa kwe nyakati za na kale, Bwana Mungu wako hata utahiri moyo wako na moyo wa usao wako ili umpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote na kwa roho yako yote upate kuwa hai. Kumbukumbu la Torati sura ya thelathini mstari wa sita. Kwa hiyo tunatambua kwamba Wayahudi waliokolewa kwa neema na sio kwa matendo yao. Neema hii ilipatikana pia kwa mataifa aidha wawe au wasiwe wamepokea ufunuo maalumu. Petro akafumbua kinywa chake akasema, hakika natambua ya kuwa Mungu hana upendeleo, bali katika kila taifa mtu amchaye na kutenda haki ukubaliwa na yeye. Matendo kumi thelathini na nne hadi thelathini na tano matendo ya haki hufuatana na mabadiliko ya moyo kukiwa na uthibitisho wa utii kwa mungu ushahidi huu ndio msingi wa kuhesabiwa haki ya mwisho uliyezungumzwa katika warumi sura ya pili mstari wa kumi na tatu na mstari wa kumi na sita kuhesabiwa haki kwenye hukumu ya mwisho kifungu hiki hakifundishe kwamba mtu ataweza kuokolewa kwa matendo yake, bali utee wa kweli ndio unaohitajika, na sio tu ujuzi wa sheria. Jambo hili linaungwa mkono na kifungu hiki kwamba Wayahudi pia wanahitaji ukovu kwa sababu hawakutii. Kifungu cha kujifunza Warumi sehemu ya pili kifungu cha pili mwendelezo kwa maelezo ya aya kwa aya. Sura ya pili mstari wa saba Mungu hutoa uzima wa milele kwa wale wote wanaotafuta kupata heshima itokanayo na Mungu kwa kuishi katika matendo yanayompendeza Mungu. Sura ya pili mstari wa tisa hapa fursa ya muyahudi inaleta uwajibikaji mkubwa. Kwa kuwa injili ilikuja kwake kwanza, anastahili kupata hukumu ya kwanza. Sura ya pili mstari kumi na moja. Hii ndiyo aya ya msingi ya sura hii. Wale wote wanaoishi kwa kumuasi Mungu watahukumiwa bila ya upendeleo, kwa sababu kwa ni watu wa dini mtazamu kutoka kwa Yakobo. Yakobo anasema kwamba mwanadamu hahesabiwi haki kwa imani tu, lakini pia kwa matendo yake, Yakobo sura ya pili mstari wa ishirini na nne. Lakini Paulo anasema katika Waefeso mbili mstari wa nane kwamba mwanadamu huhesabiwa haki kwa imani pasipo kwa matendo ya sheria. Katika Warumi tatu ishirini na nane anasema kwamba mwanadamu huhesabiwa haki kwa imani mbali na matendo ya sheria. Kwa hiyo je, tunahesabiwa haki kwa matendo na imani kwa wakati mmoja au tunahesabiwa haki kwa imani tu? Je, Paulo na Yakobo wanajichanganya wenyewe? Ukweli ni kwamba hawakuwa wanazungumzia kuhusu jambo narofanana. Paulo anaelezea jinsi mtu anavyohesabiwa haki mbele ya Mungu. Mtu anakuwa mwenye haki kwa neema kwa njia ya imani. Yakobo anaelezea jinsi mtu anavyohesabiwa haki mbele ya watu wengine mtu huonesha kuwa anayo imani itokanayo kwa kuishi kwa uaminifu. Jambo kuu katika waraka wa Yakobo ni kuthibitisha kwamba imani ya kweli inatumiwa katika maisha ya kila siku. Anasema kwamba Ibrahimu alikuwa amehesabiwa haki kwa matendo yake mtu anaonyeshwa kuwa mwenye haki kwa imani na matendo kwa pamoja. Tunatambua kwamba mtu ni Mkristo kama anakiri kuwa hivyo na pia kama anaishi maisha yanayofanana na Mkristo. Paulo anatoa uthibitisho kwamba matendo mema hufuata baada ya imani. Katika Waefeso mbili mstari wa kumi baada tu ya tamko lake kwamba tunaokolewa kwa njia ya imani, Paulo alisema kwamba tuliumbwa katika Kristo Yesu tutende matendo mema. Yakobo na Paulo hawatuchanganyi. Wote wanakubaliana kwamba imani yo koayo umfanya mtu akubalike kwa Mungu, na kwa matendo ufuata baada ya mabadiliko na kudhihirisha kwamba mtu huyo ameokoka. kifungu kifungu cha cha kujifunza Warumi sehemu ya pili kifungu cha pili mwendelezo wa maelezo ya aya kwa aya. Sura ya pili mstari wa kumi na mbili: sheria iliyoandikwa haiwezi ikawa ndio kipimo cha hukumu kwa wale ambao hawajawahi kabisa kuisikia. Watahukumiwa kwa sheria ile ambayo Mungu alikuwa ameidhihirisha kwao kwa njia nyingine. Ona sura ya kwanza mstari wa ishirini na sura ya pili mstari wa kumi na tano. Sura ya pili mstari wa kumi na tatu watakaohesabiwa haki, inalenga kwenye hukumu ya mwisho. Baadhi ya watu wanategemea kuhesabiwa haki kwa sababu wameshika sheria, lakini ufahamu wa sheria bila utiifu haukubaliki. Sura ya pili mstari kumi na nne wafanyapo kwa tabia zao yaliyo ndani ya Torati. Ukweli ni kwamba wanaweza kufanya jambo la haki kwa tabia zao, haimaanishi kwamba ni wazuri bila Mungu. Sura ya pili, sura ya kumi na tano inaonesha kwamba ni kwa sababu ya sheria ambao Mungu ameandika ndani ya mioyo yao na dhamiri zao kwamba wanaweza kufanya jambo lilo jema kwa tabia zao. Inamaanisha kwamba wanafanya kwa kile Mungu anachowafunulia kwenye asili yao bila ya maandiko yaliyoandikwa sura ya pili, mstari kumi na tano. Wale ambao hawana sheria iliyoandikwa bado wanayo sheria iliyo ya maadili iliyoko ndani yao, wanaweza wakafanya maamuzi yao maalumu. Hiyo haina maana kwamba dhamiri ni ya kutegemea kabisa. Dhamiri haiko sahihi kwenye kila jambo kwa kina, ikiwa inashawishiwa na mazingira na elimu, lakini ni mwongozo kwa kile kitu ambacho ni sahihi kwa ujumla. Hata hivyo, watu wote ni watenda dhambi hata katika kipimo hicho, kwa sababu siku zote hawajaweza kufanya kile ambacho walijua kwamba ni sahihi. Sura ya pili kumi na sita inaonyesha kwamba hukumu haitakuwa tu ni kwa ajili ya matendo ya nje, bali kimsingi hata nia ya kutenda jambo. Mistari hii inazungumzia mioyo, mawazo, dhamiri na siri. Sura ya pili mstari wa kumi na sita kuhesabiwa haki kuna kujadiliwa katika kifungu hiki imetajwa kwenye sura ya pili mstari wa kumi na tatu, si mbadala wa kuhesabiwa haki kwa njia ya imani; ni udhihirisho wa mwisho wa kuhesabiwa haki katika hukumu ya mwisho. Kanuni hizi za hukumu ni za msingi kutokana na Injili aliyohubiri Paulo, habari njema za Injili kuhusiana na msamaha sio muhimu kama hakuna uelewa wa hukumu ya Mungu itakayokuja dhidi ya wale ambao hawana msamaha. Kosa lolote ambalo nadhoofisho mtazamo sahihi wa haki ya Mungu litapotosha pia Injili. Tumaini kwa pagani au makafiri ambao hawajafikiwa Je, ni nini kitakachotokea kwa wapagani au makafiri ambao hawajawahi kusikia injili? Ni kwa jinsi gani wanaweza kustahili hukumu kwa ajili ya dhambi kama wajui vizuri? Kwenye Warumi sura ya pili mstari wa kumi na nne hadi kumi na sita panaonyesha kwamba kuna baadhi ya watu ambao huchagua kutenda mambo ya haki na kwa hiyo hawatahukumiwa. Hata hivyo, tunajua kwamba hakuna mtu atakayeokoka kwa matendo yake. Kila mtu ameivunja sheria na anastahili hukumu. Sura ya tatu mstari wa tisa hadi wa kumi na mstari wa kumi na tisa hadi ishirini. Hakuna mtu anayeweza kuokoka kwa sifa njema za matendo yake. Kwa hiyo mtu ambaye hajawahi kusikia injili akiokoka itakuwa ni kwa neema kupitia upatanisho, kama atakuwa hajaisikia injili. Kama mtu anamcha Mungu, Mungu atamwonyesha njia ya kumleta kwenye uhusiano naye. Zaburi 25:14 inasema, siri ya Bwana iko kwao omchao naye atawajulisha agano lake. Agano la Mungu linatuonesha kitu kinachohitajiwa katika ushirika naye. Uhusiano na Mungu uhitaji neema, kwa sababu watu wote wametenda dhambi. Kulikuwa na watu kama akina Ayubu, Balamu na Nuhu ambao walimjua Mungu ingawaji hawakuwa na maandiko. Kulikuwepo na Melkizedeki aliyekuwa kuhani wa Mungu ingawaji alikuwa hana uhusiano na kile ambacho Mungu baadaye alifanya kwa Israeli. Mungu anaweza akajidirisha mwenyewe kwenye utamaduni wa aina yeyote na kwa wakati wote. Una pia Zaburi kumi na tisa mstari wa kwanza hadi nne na Warumi sura ya kumi mstari wa kumi na nane. Waabudu sanamu katika Warumi sura ya kwanza hawakuwa katika hali ya kukengeuka kwa sababu kamwe walikuwa hawajawahi kumjua Mungu, lakini kwa sababu walikuwa wamekataa kile walichokuwa wanakijua. Je, inawezekana mpagani au kafiri akaokoka bila ya kuisikia Injili? Kama mtu atafuata ukweli anaojua, Mungu atamuongoza katika kuelewa zaidi jinsi ya kutafuta na kupata msamaha. Hiyo ndiyo okovu kwa njia ya neema. Na sio kwa matendo. Hii ni tofauti ya ulinganifu wa wokovu kwa njia ya matendo ambao ndiyo unaoelezwa na dini nyingi. Hivyo, kama mtu anaweza akaokoka bila ya kusikia Injili, kwa nini jambo muhimu kwetu kueneza Injili? Swali hili litajibiwa zaidi mbeleni. Kifungu cha kujifunza Warumi sehemu ya pili kifungu cha pili. Mwendelezo wa maelezo ya aya kwa aya. Sura ya pili mstari wa kumi na saba hadi ishirini. Wayahudi walikuwa wanafiki kwa sababu walikuwa wanafundisha sheria huku wakivunja wao wenyewe. Walifurahia jukumu lao la kuwa ni watu waliomiliki sheria. Watu wanaotambua haki na walimu kwa wajinga. Kuna maelezo ya kejeli hapa wakati Paulo anaorodhesha madai yao makubwa. Bibilia inaweza ikawa kitabu kinachouzika hata katika jamii ambayo inaenda kuwa siyo ya kumcha Mungu. Inaonyesha kwamba watu wanaona thamani kuwa na sheria za Mungu, hata kama hawawezi kuzitii. Mara nyingi watu wanashikilia namna za kidini kama kisingizio cha kufunika dhambi baada ya kupoteza ukweli kwa kiroho kwenye uhusiano wao na Mungu. Sura ya pili mstari ishirini na moja hadi ishirini na tisa Wayahudi walifurahia kuwa hukumu wa mataifa kwa kutumia sheria, lakini wao wenyewe walikuwa waitii kwa ukamilifu. Walimfunjia Mungu heshima kwa kujisifu juu ya wema wao huku wakiishi maisha ya dhambi hivyo hivyo. Kipingamizi kikubwa kwenye Ukristo ni kwamba Wakristo sio mfano mzuri wa kuikwa katika yale mambo wanayojinadi nayo, kwamba wanaamini. Sura ya pili hawakuweza kudai kuwa wenye haki mbele za Mungu kwa msingi wa kutairiwa, isipokuwa kama wangeishika sheria yote. Kama walivunja sheria, walikuwa sawa tu na watu ambao walikuwa hawajatairiwa. Msamiati wa kutairiwa: kwa fikra ya Wayahudi, kulikuwa na aina mbili za watu duniani: wale wenye sifa ya kukaa kwenye agano na Mungu na wale ambao hawakuwa na haki hiyo. Kutairiwa kulikuwa ni kama ishara ya agano kati ya Israeli na Mungu, lakini hatimaye ikaja kuwakilisha msururu mzima wa mahitaji yote kwa ajili ya agano. Kwa hiyo Wayahudi wakaita hizi aina mbili za watu wa dunia kwamba ni waliotahiriwa na wasiotahiriwa. Ili uweze kutahiriwa kwa mujibu wa maelezo ya Paulo, kwa kawaida, ina maana ya kufuata mfumo mzima wa Uyahudi kama njia ya kuwa kwenye agano, Galatia 5 mstari wa 2 hadi 3 kama mfano, kwa matumizi ya maelezo hayo, kutahiriwa katika maana hiyo ya ufahamu ilikuwa ni jaribio la kuokolewa kwa njia ya matendo kuliko kwa njia ya neema. Kifungu cha kujifunza Warumi sehemu ya pili kifungu cha pili mwendelezo wa maelezo ya aya kwa aya sura ya pili mstari ishirini na sita kama mtu asiyetahiriwa akitimiza makusudi ya kweli ya sheria Mungu hata muhukumu kwa kutotairiwa. Sura ya pili mstari saba. Kulinganifu kati mu mataifa mwenye haki na muyahudi mtenda dhambi unaonesha kwamba muyahudi ni mwenye hatia ingawaji anayo asili ya uyahudi kwa ufahamu unaofanana Nuhu alihukumu dunia kwa hali yake ya kuwa mwenye haki kwa sababu alionyesha utii wa kweli nini. Kwa Ibrania sura kumi na moja mstari wa saba. Sura ya pili mstari wa ishirini na nane hadi ishirini na tisa. Kutairiwa kulikuwa ni alama ya utambulisho kwa Myahudi kwamba alikuwa ni mmoja wa watu wa Mungu kwa Mkristo kaenda Kumbukumbu natoka thelathini mstari wa sita na katika maeneo kadha ya Agano Jipya inaashiria kazi ya Roho Mtakatifu wakati anapobadilisha moyo kwa mwenye dhanu kwa kumpenda na kumtii Mungu. Kumbukumbu thelathini mstari wa sita Wafilipi tatu mstari wa tatu Wakolosai mbili kumi na moja hadi kumi na mbili hii ni alama wanafunzi atapaswa asome kumukumbultort t 3 wa sita. Mungu aliwaahidi waisraeli waizraeli wa mwanzo kwamba atafanya kazi neema ndani ya mioyo yawo. Haikuwa kwa ajili ya uzao wao tu, lakini ni ajili ya watu wote waliusekiya ujumbe wakati ule, mtu anayezungumziwa katika sura hii ambaye anafanya matendo mema bila ya kujua maandiko ni mtu ambaye ameipokea neema kwa njia ya imani kwa kuyamini kweli alio nayo. Tazamo kutoka kwa Isaya. Mungu siku zote anataka utii kutoka ndani ya moyo kuliko urasimi na ushikiliaji mno wa sheria na anatoa neema kwa mataifa wote. Kumbuka mistarihi kutoka Isaya hamsini na sita mstari wa sita saba na wageni walio andamana na Bwana ili wamuudomu na kulipenda jina la Bwana kuwa watumishi wake, kila ayishikaye sabatu na nakulishika sana agano langu, nitawaleta hao nao hata mulima wangu mtakatifu nakuwafurahisha katika nyumba yangu ya sala, makafara yao na dhabihu zao zitakubaliwa juu ya madhabahu zangu, kwa maana nyumba yangu itaitwa nyumba ya sala kwa mataifa yote. Maswali ya mapitio somo la tatu. La kwanza. Je, maandiko yanayohusu siku za mwisho yanaelezaje? La pili. Je, kwa nini wayahudi walitarajia kupata upendeleo? La tatu. Je, mtu anahesabiwaje haki? La nne. Je, mtu kuoneshaje kwamba anayo imani yuko hayo? La tano. Je, tohara ina umuhimu gani kwa Myahudi na ina mfano gani kwa Mkristo?